<Sức mạnh của tình bạn
Family fun
Family fun

Family fun

chúng ta là một gia đình, Hãy chia sẽ những miền vui, buồn phiền...của bạn

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
::Family Fun ::
  • Family Fun

Sức mạnh của tình bạnXem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Tác giả

Admin
Admin
Hiện:
RuHa's rank
RuHa's rank
Chủng tộc Chủng tộc : Cầu vòng
Giới tính Giới tính : Nữ
posts posts : 630
Join date Join date : 31/03/2012
Age Age : 24
Đến từ Đến từ : nơi thuộc về tôi
Bài gửiTiêu đề: Sức mạnh của tình bạn Sức mạnh của tình bạn I_icon_minitimeThu Apr 05, 2012 6:06 pm

Tình bạn hiện hữu ở khắp mọi nơi và gần nhất là ngay trong chính tập thể lớp của bạn.

Vậy bạn đã thật sự phát huy hết sức mạnh của tình bạn cho tập thể của mình chưa? Thử nhé!

1. Bạn vô tình nghe được cuộc nói chuyện của những tên con trai lớp khác đang nói xấu các bạn nữ của lớp bạn và dường như họ chẳng để ý gì đến sự có mặt của bạn ở đây nữa, bạn sẽ:

a, Thật là quá thể, con trai mà cũng nhiều chuyện đến thế là cùng, bạn sẽ chen vô, la lối cho tụi này nín nói luôn và buộc chúng xin lỗi và thề cấm tái phạm, chừa cái tội dám bêu xấu bạn bè đi nhe.

b, Thở dài, lặng lẽ né sang chỗ khác rồi hôm sau lên lớp bô bô về chuyện bọn con trai nói gì về đứa này, nói sao về đứa kia cho cả lớp cùng nghe rồi cười hí há.

c, Chen vô, kể như thế đã là nhằm nhò gì, bạn sẽ góp thêm lời cùng bọn đó.

d, Kể lại riêng cho từng "nạn nhân" được nói xấu nghe rồi cùng họp bàn, lập kế cách đối phó với bọn lắm chuyện kia.

2. Để chuẩn bị cho phần thi" nói cho nhau nghe" vào buổi ngoại khóa sáng thứ 2 đầu tuần, lớp giao nhiệm vụ này cho bạn, bạn sẽ phản ứng:

a, Vui vẻ nhận lời rồi bắt tay vào làm ngay theo ý sáng tạo của mình và chuẩn bị rất tốt, phải gọi là cực độc mà cực hoành tráng luôn ấy chứ.

b, La oai oái! tui không có làm được đâu đó, cho nên chớ có kì vọng nhiều á.

c, Chối đây đẩy! Học còn chưa xong, giao cho lớp trưởng hay đứa nào đó làm đi.

d, Ý kiến: cả lớp mình cùng góp ý tưởng để hoàn thành bài thi này ha.

3. Đứa bạn cùng bàn mà bạn mới làm quen bữa nay bị ốm nên đã xin phép nghĩ học một buổi, bạn sẽ:

a, Ráng chép bài vở hôm nay cho thật đầy đủ và nghe giảng cho thật kĩ càng để còn cho bạn đó mượn vở chép lại và giảng cho bạn ấy hiểu nữa.

b, Hừm, mới vào học có vài hôm mà đã ốm đau rồi, thật rách việc quá.

c, Thoải mái, vì hôm nay được ngồi rộng rãi.

d, Khi nào tan học sẽ rủ thêm vài người nữa đến thăm bạn đó.

4. Trưa, nắng, nóng và đói, tiết học cuối lại là tiết ôn tập để chuẩn bị cho kì thi đầu năm, vậy mà còn có các thành viên trong lớp lại đùa giởn gây ồn ào nữa chứ, bạn cảm thấy:

a, Không sao cả, có cố gắng học tập cũng không thu được kết quả gì mà.

b, Bực bội và gắt gỏng bảo mọi người trật tự giùm cho.

c, Đánh 1 giấc, mặc kệ xung quanh, đợi trống đánh là xách cặp về thôi.

d, Nhẹ nhàng khuyên bảo các bạn: ráng tập trung ôn một lát để cùng làm bài thi cho tốt.

5. Bạn đánh giá và nhận xét về tập thể lớp bạn như thế nào?

a, Hòa đồng, đoàn kết, vui vẻ,…

b, Ai có khen ngợi lớp thì mặc kệ, chứ thực chất lớp rất chán ngắt và tẻ nhạt.

c, Keo bẩn, lười nhác, ích kỉ lắm,…

d, Tuy là mới vô học nhưng mình tự hào về tập thể, về tất cả – Thật đó!

Kết quả:

Nếu bạn chọn nhiều (A): Bạn là một người bạn rất tốt. Ở bên cạnh bạn mọi người cảm thấy như được bảo vệ bởi bạn là người rất thích bênh vực cho lẽ phải và cho những người bạn yếu hơn của mình mà, đúng không? Và có lẽ bạn chỉ thích sự độc lập, với bất cứ việc gì hay vấn đề nào cần giải quyết thì bạn cũng thích tự mình làm hết vì với bạn thì có nhiều người tham gia vào quá có khi còn làm hỏng chuyện nữa. Bạn hãy thử thay đổi ở điểm đó, làm việc cùng với tập thể thì mình tin rằng bạn sẽ phát huy thật sự sức mạnh của tình bạn cho tập thể mình, để mang lại thật nhiều kết quả thành công đó. Bạn sẽ nhận được nhiều hơn nữa sự yêu mến từ bạn bè vì bạn đã có rất nhiều sự đóng góp cho tập thể đó. Tình bạn có đôi khi chỉ là những nụ cười để tiếp thêm nghị lực cho nhau. Hãy cười nhiều hơn nữa nhé.

Nếu bạn chọn nhiều (B) hoặc (C): Bạn là người không thích làm những chuyện được coi là bao đồng. Dường như bạn không hiểu hết tình bạn là như thế nào và liệu phát huy sức mạnh của tình bạn thì bạn sẽ có được lợi lộc gì hay không? Bạn có biết "Mọi thứ sẽ tàn phai, chỉ còn tình bạn là ở lại"? Bạn hãy cố gắng mở rộng lòng mình ra, giao lưu và kết bạn, mỗi thành viên trong lớp là một người bạn đáng để bạn cùng học tập và cùng làm việc. Hãy cùng tập thể phát huy hết những gì mà bạn có và khi đó bạn sẽ thấy tình bạn thật đáng quý biết bao nhiêu, sức mạnh của tình bạn sẽ giúp bạn cũng như những người bạn của bạn vượt qua và chiến thắng tất cả mọi trở ngại, tình bạn trong tập thể lớp sẽ vững bền theo thời gian,…

Nếu bạn chọn nhiều (D): Bạn là người rất trân trọng tình bạn và hiểu được giá trị của việc cùng chung sức "Một cây làm chẳng nên non, ba cây chụm lại nên hòn núi cao" mà. Bạn là một nhân rất biết cách phát huy sức mạnh của tình bạn cho tập thể của mình đó. Có cần gì đâu những cử chỉ xa lạ và lớn lao, chỉ cần sự san sẻ, chân thành, cùng giúp nhau học tập tốt, cùng tham gia các hoạt động tập thể, cho nhau niềm tin,…tức tình bạn đã tồn tại mãi mãi không gì đánh gục bạn nhỉ. Phát huy hơn nữa bạn nhé.

Tất cả hãy dành cho tình bạn mà không toan tính rồi bạn sẽ được nhận lại rất nhiều. Hãy để quãng đời học trò cắp sách đến trường là quãng đời đẹp nhất, nơi đó có những người bạn, tình bạn chân thành tràn đầy niềm vui và hạnh phúc.

Đọc thêm tại: http://www.vietgiaitri.com/song-tre/trac-nghiem/2010/08/suc-manh-cua-tinh-ban/#ixzz1r7zOj2Jw

Chữ ký của Admin

Tài sản của Admin

Tài sản
Tài sản:
Huy hiệu-Huy chương:

Sức mạnh của tình bạnXem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang